Vợ đang mang thai, chồng có được ly hôn không?

05/01/2017 10:12

Theo quy định của pháp luật, chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Hỏi: Tôi và vợ đã kết hôn 02 năm. Gần đây, tôi phát hiện vợ tôi ngoại tình và đang mang thai con của người khác. Tôi không muốn tiếp tục cuộc sống hôn nhân với người vợ tệ bạc này thêm nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho vợ chồng tôi không?

vo-dang-mang-thai-chong-co-duoc-ly-hon-khong-giadinhvietnam.com 1

Ảnh minh hoạ

Trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 như sau:

Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn: “1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. 2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ. 3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi” (Điều 51).

Ly hôn theo yêu cầu của một bên: “1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được. 2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn. 3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia” (Điều 56).

Như vậy, theo quy định của pháp luật, chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Do đó, lúc này mặc dù vợ anh đang mang thai con của người khác, không phải con của anh thì anh vẫn không có quyền yêu cầu ly hôn.

Nguồn: Giadinhvietnam.com

Clip đang được xem nhiều nhất: Truy tìm băng nhóm dàn cảnh trộm xe máy lúc sáng sớm