Học sinh lớp 10 có được đi xe 50cc không? Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông bị xử phạt bao nhiêu tiền?

06/07/2024 16:37

Hiện nay rất nhiều phụ huynh đã lựa chọn xe 50cc làm phương tiện di chuyển cho con học cấp 3. Và vấn đề được nhiều người thắc mắc nhất đó là 'học sinh lớp 10 có được đi xe 50cc không?'.

Xe máy 50cc có kích thước nhỏ gọn, giúp học sinh dễ dàng di chuyển trong đô thị đông đúc và qua lại giữa các con đường hẹp. Động cơ của xe này có công suất nhỏ, không quá mạnh mẽ, giúp hạn chế tốc độ di chuyển. Đặc biệt, xe máy 50cc thường có âm thanh động cơ êm ái, không gây tiếng động lớn và ô nhiễm môi trường.

Tuy nhiên, việc cho phép học sinh đi xe máy 50cc cần chú ý và tuân thủ nghiêm ngặt các quy định giao thông. Học sinh cần hiểu rõ về quy tắc và biển báo giao thông, luôn tuân thủ tốc độ an toàn, không vi phạm quy định về sử dụng đèn, giảm tốc độ khi đi qua đường dân cư và luôn đảm bảo an toàn cho mình và người tham gia giao thông khác.

Học sinh lớp 10 có được đi xe 50cc không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008, người đủ 16 tuổi trở lên được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm³.

Đồng thời, theo quy định tại Điều 33 Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT, tuổi của học sinh vào học lớp 10 là 15 tuổi. Đối với những học sinh học vượt lớp, vượt cấp, học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định thì tuổi vào lớp 6 và lớp 10 được giảm hoặc tăng căn cứ vào độ tuổi tại năm tốt nghiệp cấp học trước.

hoc-sinh-lop-10-co-duoc-di-xe-50cc-khong (1).jpg 0

Học sinh lớp 10 có được đi xe 50cc không? Đây là câu hỏi được rất nhiều phụ huynh quan tâm.
(Ảnh minh họa)

Như vậy, nếu học sinh lớp 10 đã đủ 16 tuổi thì sẽ được phép đi xe 50cc. Ngược lại, nếu học sinh lớp 10 chỉ mới đủ 15 tuổi thì không được phép đi xe 50cc. Đó chính là câu trả lời cụ thể nhất cho câu hỏi lớp 10 được đi xe 50cc không.

Khi điều khiển xe 50cc, học sinh cần phải có giấy tờ là Đăng ký xe, Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và Căn cước công dân đủ 16 tuổi trở lên.

Người điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mức phạt đối với người lái xe khi chưa đủ tuổi được quy định tại Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

– Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô;

– Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

hoc-sinh-lop-10-co-duoc-di-xe-50cc-khong (1).jpg 0

Ảnh minh họa.

– Phạt tiền từ 02 – 04 triệu đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Như vậy, học sinh chưa đủ 16 tuổi đi xe 50cc sẽ bị phạt cảnh cáo. Trường hợp học sinh từ 16 đến dưới 18 tuổi đi xe máy trên 50cc thì bị phạt đến 600.000 đồng.

Theo Thương Hiệu và Pháp Luật

Clip đang được xem nhiều nhất: Thêm clip bạo hành trẻ em gây phẫn nộ: Cha đẻ đánh đập dã man, tung chân đạp con gái nhỏ bay xa 2 mét!